Dây nhảy quang OM2 là gì? ứng dụng của dây nhảy OM2?

Dây nhảy quang OM2 là gì?
Dây nhảy quang là một đoạn cáp quang Multimode với sợi đôi – Duplex, sợi đơn simplex với 2 đầu có gắn sẵn đầu kết nối quang SC (SC/PC, SC/UPC, SC/APC ); LC (LC/PC, LC/UPC, LC/APC). Đây là thiết bị dùng để nối quang giữa các thiết bị quang hay phụ kiện quang.

Dây nhảy quang OM2 là gì? ứng dụng của dây nhảy OM2?


Giới thiệu chung về dây nhảy quang
Dây nhảy quang là một đoạn sợi quang với đường kính thông dụng từ 0.9, 2.0, 2.4, 3.0 mm, có hai đầu được gắn sẵn đầu nối cáp quang. Những đầu nối này có thể là dạng PC, UPC, APC, thuộc chuẩn: SC, ST, FC, LC,MU, E2000,..
Đây là một đoạn cáp có khoảng cách từ 3m – 30m và được bấm sẵn ở hai đầu connector.
Dây nhảy quang có nhiều loại khác nhau: Dây nhảy quang Singlemode hoặc multimode. Có thể chia theo số sợi, bao gồm: Sợi đơn (Simplex) hoặc sợi đôi (Duplex – hai sợi dính vào nhau) hoặc chia theo đầu nối quang: 2 đầu SC, 2 đầu LC, 2 đầu FC, 2 đầu ST hoặc MU, MT- RJ hoặc 1 đầu SC – 1 đầu FC ….
Tìm hiểu về dây nhảy quang OM2
Trong các loại dây nhảy quang sợi đôi thường được xác định bằng cách đặt tên OM như đã nêu trong tiêu chuẩn ISO / ISC 11801. Bao gồm: OM1, OM2, OM3, OM4.
Dây nhảy quang OM2 đối với cáp quang 500/500 MHz * km OFL ở 850 / 1300nm (thường là sợi quang 50 / 125um)
Dây nhảy quang OM2 là thiết bị để kết nối quang giữa các thiết bị quang hoặc phụ kiện quang, cụ thể như:
- Hộp nối ODF quang với converter quang chạy mode multi 50/125 hoặc 62.5/125um.
- Các module quang chạy multimode được cắm vào swich với nhau.
- Giữa các hộp phối quang ODF ở trong một tòa nhà hay công ty...
Đặc điểm của dây nhảy quang OM2
- Dây có vỏ màu da cam
- Chiều dài từ 3m, 5m, 15m, 20m... hoặc theo như đơn đặt hàng.
- Là loại sợi đôi: Duplex
- Khối lượng nhỏ nhe, dễ dàng thi công hoặc sử dụng – plug and play
- Thiết bị tuân theo tiêu chuẩn JSC, IEC, Bellcore, TelcordiaTM GR-326
- Tiêu chuẩn chống cháy UL94V – O
- Bước sóng: 850 – 1310nm
- Đường kính lõi: 50/125µm or 62.5/125
- Đầu kết nối: LC-LC
- Suy hao chèn: ≤0.3dB
- Suy hao phản hồi: ≥20dB – 40dB
- Nhiệt độ hoạt động: 40°C – 75°C
Ứng dụng của dây nhảy quang OM2
Dây nhảy quang nói chung và dây nhảy quang OM2 nói riêng đóng vai trò quan trọng trong cuộc sóng hàng ngày, nhất là trong hệ thống mạng:
- Ứng dụng trong mạng truyền dẫn camera thông qua cáp quang
- Mạng truyền hình cáp trung tâm
- Ứng dụng trong hệ thống thông tin quang
- Mạng nội bộ LAN có sử dụng hệ thống cáp quang
- Mạng truy nhập FTTx, FTTH dùng giữa các Switch quang ở POP
Với những thông tin về dây nhảy quang OM2 trên, người dùng có thể dễ dàng trong việc lựa chọn loại dây nhảy quang phù hợp với mục đích và điều kiện của mình.

5/5 Cablexa